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TAARIFA	KWA	VYOMBO	VYA	HABARI	
	
	
Tume	ya	Taifa	ya	Mipango	ya	Matumizi	ya	Ardhi	 (NLUPC)	 imepiga	hatua	kubwa	katika	kuandaa	
mipango	ya	matumizi	ya	ardhi	nchini	kwa	mwaka	wa	fedha	wa	2018/2019	ambapo	imefanikiwa	
kuwezesha	uandaaji	wa	mipango	ya	matumizi	ya	ardhi	katika	vijiji	364	kulinganisha	na	vijiji	250	
vilivyotegemewa	kuandaliwa	mipango	hiyo	katika	mwaka	wa	fedha	2018/19.	

Uwezeshaji	 wa	 kuandaa	mipango	 hii	 umefanikishwa	 na	 Serikali	 kupitia	 fedha	 zake	 za	 ndani	 za	
miradi	 ya	maendeleo	 pamoja	 na	 ushirikiano	 wa	 Taasisi	 nyingine	 za	 Serikali,	 Asasi	 za	 Kiraia	 na	
Mashirika	mengine	ya	kimaendeleo.	Upatikanaji	wa	fedha	za	miradi	ya	maendeleo	umewezesha	
kuandaliwa	 mipango	 ya	 matumizi	 ya	 ardhi	 ya	 vijiji	 102	 katika	Wilaya	 13	 pamoja	 na	 kuandaa	
mipango	kina	kwenye	maeneo	9	ya	miji	midogo.	

Mipango	hiyo	 ya	matumizi	 ya	 ardhi	 imefanyika	 katika	Wilaya	 ambazo	 vijiji	 vyake	 vinapitiwa	na	
mradi	 wa	 bomba	 la	 mafuta	 (EACOP)	 kwa	 upande	 Tanzania.	 Wilaya	 hizo	 ni	 Misenyi,	 Bukoba,	
Muleba,	 Chato,	 Mbogwe,	 Bukombe,	 Igunga,	 Iramba,	 Singida,	 Kiteto,	 Chemba,	 Handeni	 na	
Muheza.	Maeneo	yaliyowezeshwa	kuandaliwa	mipango	kina	ikiwa	ni	pamoja	na	kuandaa	michoro	
ya	Mipangomiji	ni	vitovu	vya	vijiji	ambavyo	vina	viashiria	vya	ukuaji	kuelekea	kuwa	miji	midogo	na	
vitovu	vya	vijiji	vilivyoiva	katika	Wilaya	za	Igunga,	Singida	na	Bukombe.	

Kazi	 hii	 inatekelezwa	 chini	 ya	mradi	wa	 upangaji	wa	mipango	 ya	matumizi	 ya	 ardhi	 unaolenga	
maeneo	makuu	matatu	ya	utekelezaji	ambayo	ni	vijiji	vinavyopitiwa	na	bomba	la	mafuta	vilivyopo	
katika	Wilaya	 24,	 vijiji	 vilivyopo	mipakani	 na	 nchi	 jirani	 pamoja	 na	 vijiji	 vilivyopo	 katika	Wilaya	
zilizokuwa	 na	 kambi	 za	wakimbizi	 za	Mishamo,	 Katumba	 na	Ulyankulu	 katika	Wilaya	 za	 Kaliua,	
Nsimbo	 na	 Tanganyika.	 Katika	 awamu	 ya	 kwanza	 ya	 utekelezaji	 wa	mradi	 huu	 pia	 imefanyika	
tathmini	 ya	 matumizi	 ya	 ardhi	 na	 mazingira	 katika	 maeneo	 zilipokuwepo	 kambi	 za	 wakimbizi		
hivyo	kazi	iliyobakia	ni	kuviwezesha	vijiji	husika	kuandaa	mipango	ya	matumizi	ya	ardhi.	

Katika	 hatua	 nyingine,	 kufikiwa	 kwa	 idadi	 hiyo	 kubwa	 ya	 vijiji	 vilivyoandaliwa	 mipango	 pia	
imewezeshwa	na	jitihada	za	wadau	wa	ndani	na	nje	ya	Serikali	kwa	ajili	ya	kulinda	maliasili	za	nchi	
zinazozunguka	vijiji	mbalimbali.	Kwa	upande	wa	mazingira,	Ofisi	ya	Makamu	wa	Rais	-	Mazingira	
kwa	 kushirikiana	 na	 Tume	 imewezesha	 uandaaji	 wa	mipango	 ya	matumizi	 ya	 ardhi	 ya	 vijiji	 30	
katika	Wilaya	 9	 kwa	 ajili	 kulinda	 vyanzo	 vya	 maji	 vinavyotiririsha	 maji	 Ziwa	 Nyasa	 pamoja	 na	
kudhibiti	 uharibifu	 wa	 ardhi	 na	 kuongeza	 tija	 katika	 uzalishaji	 wa	 mazao	 ili	 kukabiliana	 na	
upungufu	wa	chakula.	



 

National land Use Planning Commission is a corporate body of the Ministry of Lands, Housing and Human Settlements 
Development, established under the Land Use Planning Act No. 7 of 2007 

Wakati	huo	huo,	Tume	kwa	kushirikiana	na	Mamlaka	ya	Hifadhi	za	Taifa	 (TANAPA)	 imewezesha	
kuandaliwa	kwa	mipango	ya	matumizi	ya	ardhi	ya	vijiji	74	vinavyopakana	na	hifadhi	za	Taifa	za	
wanyamapori	katika	Wilaya	za	Bariadi,	Bunda,	Karatu,	Kondoa,	Mbulu,	Simanjiro	na	Tarime.	Kazi	
hii	 ambayo	 bado	 inaendelea,	 ina	 lengo	 la	 kumaliza	 migogoro	 yote	 iliyopo	 kati	 ya	 hifadhi	 za	
wanyamapori	na	vijiji	 jirani	 ikiwa	na	 lengo	 la	kuvifikia	vijiji	vyote	nchini	vilivyopakana	na	hifadhi	
vinavyokadiriwa	kuwa	zaidi	ya	390.		

Kazi	hii	pia	inaambatana	na	upimaji	wa	maeneo	mbalimbali	ya	makazi	na	mashamba	pamoja	na	
utoaji	 wa	 hati	 miliki	 za	 kimila	 25	 za	 mfano	 kwa	 kila	 kijiji	 ili	 Halmashauri	 za	 Wilaya	 husika	
ziendelee	kumilikisha	ardhi	zilizopangwa	kwa	manufaa	ya	wananchi.		

Kwa	 upande	 mwingine,	 ili	 kuhakikisha	 kunakuwepo	 na	 uhifadhi	 endelevu	 wa	 misitu	 nchini,	
Wakala	wa	Huduma	za	Misitu	Tanzania	(TFS)	kwa	kushirikiana	na	Tume	imewezesha	uandaaji	wa	
mipango	 ya	matumizi	 ya	 ardhi	 katika	vijiji	 60	 vinavyopakana	na	misitu	 ya	hifadhi.	Upangaji	wa	
matumizi	 ya	 ardhi	 katika	 vijiji	 hivi	 umesaidia	 kuelimisha	 wananchi	 na	 kuwashauri	 kufanya	
shughuli	ambazo	ni	rafiki	na	misitu	ili	kuthibiti	uharibifu	wa	misitu	ambao	unatokana	na	uvamizi	
wa	mara	kwa	mara	wa	maeneo	hayo.		

Uandaaji	 wa	mipango	 ya	matumizi	 ya	 ardhi	 katika	 vijiji	 hivyo	 umefanyika	 katika	Wilaya	 17	 za	
Muheza,	Mbeya,	Morogoro,	Kilindi,	Biharamulo,	Geita,	Bahi,	Chemba,	Nanyumbu	na	Chamwino.	
Wilaya	nyingine	ni	pamoja	na	Kasulu,	Urambo,	Chalinze,	Lindi,	Kilwa,	Mbarali	na	Masasi.	Kazi	hii	
bado	inaendelea	na	inalenga	kuvifikia	jumla	ya	vijiji	270	katika	kipindi	cha	miaka	mitatu.		

Ukiachilia	mbali	 uwezeshwaji	 huo	mkubwa	uliofanywa	 na	 Serikali	 pamoja	 na	 Taasisi	 zake,	vijiji	
vingine	takribani	100	vimewezeshwa	kuandaa	mipango	ya	matumizi	ya	ardhi	kwa	kushirikiana	na	
program	na	wadau	kutoka	Asasi	za	Kiraia	pamoja	na	Mashirika	ya	imaendeleo	ya	ndani	na	nje	ya	
nchi	 (kama	 vile	 Programu	 ya	 Kuwezesha	 Umilikishaji	 Ardhi	 –	 LTSP,	 Programu	 ya	 LIC	 na	 PFP,	
Ushirika	wa	Taasisi	za	WWF	na	CARE,	Taasisi	za	SOLIDARIDAD,	TNC,	UCRT,	OIKOS	East	Africa	na	
Shirika	la	OXFAM)	ambapo	inafanya	idadi	ya	vijiji	vilivyoandaliwa	mipango	ya	matumizi	ya	ardhi	
kwa	mwaka	wa	fedha	wa	2018/2019	kuwa	364.	

Kazi	hizi	zimehusisha	utoaji	elimu	kwa	umma	juu	ya	Sheria	na	miongozo	ya	ardhi,	usimamizi	wa	
maliasili	na	mazingira	pamoja	na	kujengea	uwezo	timu	za	upangaji	na	usimamizi	wa	matumizi	ya	
ardhi	za	Wilaya,	Vijiji	pamoja	na	Mabaraza	ya	ardhi	ya	vijiji	kwa	ajili	ya	kutatua	migogoro	ya	ardhi	
vijijini.	 Sambamba	na	hayo,	 kazi	hizo	 zimeambatana	na	uhakiki	wa	mipaka	kati	 ya	vijiji	 na	vijiji,	
vijiji	 na	hifadhi	na	 kutatua	migogoro	 iliyobainika	na	hatimaye	 kuandaa	 vyeti	 vipya	 vya	 ardhi	 ya	
vijiji.	
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